Đóng

Tiếng Việt   /   English

Tìm kiếm Menu

Hướng dẫn làm thủ tục thành lập nhóm trẻ mầm non năm 2022

  20/07/2022

  59 lượt xem

 

Nhu cầu gửi con của cha mẹ đến các nhóm trẻ mầm non hiện nay ngày càng tăng cao. Chính vì thế rất nhiều các cá nhân, tổ chức tham gia vào lĩnh vực giáo dục con trẻ, nhất là độ tuổi mầm non. Vậy cần lưu ý những thủ tục và điều gì để thành lập nhóm trẻ mầm non? Mời các bạn cùng tham khảo nội dung

  1. Điều kiện chung để thành lập nhóm trẻ mầm non

Theo quy định tại Điều 10 NĐ 46/2017/NĐ-CP (được sửa đổi bởi khoản 5 Điều 1 NĐ 135/2018/NĐ-CP) thì điều kiện để thành lập và hoạt động nhóm trẻ gồm:

– Giáo viên bắt buộc phải có bằng tốt nghiệp CĐSP trở lên (quy định điểm a khoản 1 Điều 72 Luật giáo dục 2019).

– Hệ thống CSVC có phòng nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em an toàn; diện tích phòng nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ phải bảo đảm ít nhất 1,5 m2 cho một trẻ; có khu vui chơi, có hàng rào và cổng bảo vệ an toàn cho trẻ ; khu vực tổ chức ăn uống cho trẻ em phải có bếp riêng, an toàn; bảo đảm phòng chống cháy nổ và VSATTP. Cung cấp đủ nước sạch dùng cho sinh hoạt và nước uống hàng ngày cho trẻ.

– Đồ dùng tối thiểu cho trẻ em gồm: Chiếu hoặc thảm ngồi chơi, giường nằm, chăn, gối, màn, dụng cụ đựng nước uống, đồ dùng, đồ chơi và giá để khăn và ca, cốc, có đủ bô đi vệ sinh và tài liệu phục vụ hoạt động chơi và chơi – tập có chủ đích cho học sinh;

– Tài liệu giáo dục cho giáo viên gồm: Bộ tài liệu hướng dẫn giáo viên thực hiện hoạt động chăm sóc, giáo dục trẻ em; sổ theo dõi trẻ; sổ ghi chép tài sản của nhóm trẻ; tài liệu dùng để phổ biến kiến thức nuôi dạy con cho phụ huynh.

thu-tuc-thanh-lap-nhom-tre-mam-non

thu-tuc-thanh-lap-nhom-tre-mam-non

 

  1. Điều kiện riêng (theo quy mô số lượng trẻ)

2.1. Nhóm trẻ ĐLQM tối đa 07 trẻ

Tổ chức giáo dục nhóm trẻ (Điều 8 Thông tư 49/2021/TT-BGDDT):

– Trẻ em thuộc nhóm trẻ ĐLQM tối đa 07 trẻ, là những trẻ có độ tuổi từ 03 tháng tuổi đến 36 tháng tuổi.

– Một người nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em có quyền trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục tối đa 02 trẻ em từ 03 – 12 tháng tuổi hoặc tối đa 03 trẻ từ 12 – 36 tháng tuổi.

– Mỗi nhóm trẻ có tối đa 01 trẻ em khuyết tật.

Tiêu chuẩn của người nuôi dưỡng nhóm trẻ (khoản 2 Điều 6 Thông tư 49/2021/TT-BGDDT):

– Là công dân Việt Nam;

– Phẩm chất, đạo đức tốt;

– Dưới 65 tuổi;

– Sức khỏe tốt;

– Bằng cấp phải tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên.

Tiêu chuẩn người nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em: Phải có bằng tốt nghiệp CĐSP trở lên (quy định điểm a khoản 1 Điều 72 Luật giáo dục 2019).

2.2. Nhóm trẻ ĐLQM trên 07 trẻ

Tổ chức giáo dục nhóm trẻ (Điều 14 Thông tư 49/2021/TT-BGDDT):

– Đối với nhóm trẻ: Từ 03 tháng tuổi đến 36 tháng tuổi được tổ chức thành các nhóm trẻ. Số lượng trẻ em tối đa của một nhóm trẻ được quy định như sau:

+ Nhóm trẻ từ 03 – 12 tháng tuổi: 12 trẻ em;

+ Nhóm trẻ từ 13 – 24 tháng tuổi: 20 trẻ em;

+ Nhóm trẻ từ 25  – 36 tháng tuổi: 25 trẻ em.

– Nếu số lượng trẻ em trong mỗi nhóm trẻ < 50% so với số trẻ tối đa nêu trên thì được tổ chức thành nhóm trẻ ghép < 20 trẻ em;

– Mỗi nhóm trẻ có tối đa 01 trẻ em khuyết tật học hòa nhập;

– Những nơi không đủ số trẻ để bố trí theo nhóm trẻ theo số lượng nói trên thì định mức giáo viên mầm non sẽ được tính trên bình quân số trẻ theo từng độ tuổi của từng nhóm trẻ, cụ thể: 01 giáo viên nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục 03 trẻ (từ 3-12 tháng tuổi) hoặc 08 trẻ (từ 13-24 tháng tuổi) hoặc 10 trẻ (từ 25-36 tháng tuổi);

– Mỗi nhóm trẻ có ít nhất 02 giáo viên;

– Tổng số trẻ trong một nhóm trẻ <70 trẻ em.

Tiêu chuẩn của chủ nhóm trẻ (khoản 2 Điều 11 Thông tư 49/2021/TT-BGDDT):

– Là công dân Việt Nam;

– Phẩm chất, đạo đức tốt;

– Dưới 65 tuổi;

– Sức khỏe tốt;

– Bằng tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên.

Tiêu chuẩn của quản lý chuyên môn (khoản 2 Điều 12 Thông tư 49/2021/TT-BGDDT):

– Phẩm chất đạo đức tốt;

– Có sức khỏe tốt;

– Phải có bằng tốt nghiệp CĐSP mầm non trở lên;

– Phải có ít nhất 03 năm kinh nghiệm làm trong lĩnh vực giáo dục mầm non.

Tiêu chuẩn của giáo viên, nhân viên (khoản 1 Điều 13 Thông tư 49/2021/TT-BGDDT):

– Giáo viên, nhân viên trong cơ sở GDMN độc lập phải có đủ các tiêu chuẩn về đạo đức nghề nghiệp; trình độ đào tạo, bồi dưỡng; năng lực chuyên môn, nghiệp vụ và sức khỏe theo lộ trình quy định tại NĐ71/2020/NĐ-CP.

– Giáo viên phải được bồi dưỡng NVSPGD hòa nhập cho trẻ em khuyết tật (nếu tiếp nhận trẻ khuyết tật).

  1. Thủ tục thành lập nhóm trẻ

Căn cứ Điều 11 NĐ 46/2017/NĐ-CP (được sửa đổi bởi khoản 6 Điều 1 NĐ 135/2018/NĐ-CP), thủ tục thành lập nhóm trẻ được tiến hành như sau:

Hồ sơ thành lập

– Tờ trình đề nghị cho phép thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập;

– Hợp đồng thuê trường sở, cơ sở vật chất, thiết bị của Nhà nước, cơ sở giáo dục công lập không sử dụng để tổ chức hoạt động giáo dục (nếu có);

– Bản sao được cấp từ sổ gốc, bản sao được chứng thực từ bản chính hoặc bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu văn bằng, chứng chỉ của giáo viên hoặc người chăm sóc trẻ em.

Nơi nộp hồ sơ

Tổ chức, cá nhân gửi 01 bộ hồ sơ trực tiếp hoặc qua bưu điện đến Ủy ban nhân dân cấp xã.

Thời hạn giải quyết

– Chậm nhất là là 20 ngày kể từ ngày nộp hồ sơ hợp lệ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyết định thành lập hoặc cho phép thành lập nếu nhóm trẻ đủ điều kiện thành lập.

– Nếu chưa quyết định thì có văn bản thông báo cho tổ chức, cá nhân và Phòng Giáo dục và Đào tạo nêu rõ lý do.

Trên đây là quy định về Hướng dẫn thủ tục thành lập nhóm trẻ mầm non năm 2022. Nếu còn thắc mắc, độc giả vui lòng để lại câu hỏi tại đây.

0 0 votes
Article Rating
Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments

KHÁCH HÀNG TIÊU BIỂU

 
  • Client 10
  • Client 9
  • Client 8
  • Client 7
  • Client 6
  • Client 5
  • Client 4
  • Client 3
  • Client 2
  • Client 1

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT

 

Để lại địa chỉ email của bạn để nhận những tin tức cập nhật về luật mới nhất

Đóng

  ĐẶT HẸN TƯ VẤN

NVCS

© Copyright 2013 by NGUYEN VA CONG SU | All rights reserved.

BCT
  GỌI NGAY 09.16.30.36.56