KINH DOANH ONLINE QUA MẠNG XÃ HỘI CÓ PHẢI ĐĂNG KÝ KINH DOANH KHÔNG?

+84 09.19.19.59.39

Họ tên: NGUYỄN THÀNH TỰU

Chức danh: Thạc sĩ - Luật sư - Trọng Tài Thương Mại - CEO

Điện thoại: +84 09.19.19.59.39

Email: tuulawyer@nvcs.vn

Lĩnh vực tư vấn: Đầu Tư Nước ngoài- Sở hữu Trí tuệ -M&A- Tranh chấp tại tòa.

Ngôn ngữ: Tiếng Việt - tiếng Anh

 

 


Song song với thời đại nền công nghiệp 4.0 phát triển như hiện nay thì việc các sàn thương mại điện tử cũng đang phát triển ngày càng nhiều và lớn mạnh. Mọi người có thể không cần phải trực tiếp đi mua sắm, chỉ cần một vài thao tác trên thiết bị thông minh như điện thoại, máy tính… là đã có thể đặt hàng thành công, hàng có thể được giao tới bất cứ đâu mà bạn muốn, nhanh chóng và tiết kiệm được thời gian, công sức. Do đó, việc kinh doanh online đang dần dần trở thành một phần không thể thiếu trong đời sống của mỗi người. Vậy, việc bán hàng online có bắt buộc phải đăng ký kinh doanh hay không? Bài viết sau đây của Công ty Luật TNHH Quốc tế Nguyễn và Cộng sự sẽ giúp quý bạn đọc giải đáp vấn đề này. 

Các trường hợp không phải đăng ký kinh doanh

 

Kinh doanh online - Bí quyết để thành công - Mona Media

Căn cứ vào Phụ lục IV của Luật Đầu tư 2020 thì việc kinh doanh bán hàng online qua mạng xã hội không thuộc một trong những trường hợp bắt buộc phải đăng ký kinh doanh. 

Ngoài ra, căn cứ vào Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP về hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh thì:

Cá nhân hoạt động thương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động được pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác nhưng không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “thương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm:

a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ;

đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.

Bên cạnh đó, căn cứ vào khoản 2 Điều 79 Nghị định 01/2021/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp có quy định: 

Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, kinh doanh thời vụ, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký hộ kinh doanh, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương. 

Từ các quy định trên có thể thấy những quy định trên chỉ áp dụng đối với hình thức bán hàng trực tiếp (offline), chưa có quy định cụ thể về hình thức bán hàng trực tuyến (online) và việc kinh doanh online qua mạng xã hội không thuộc một trong các trường hợp được miễn trừ nghĩa vụ về đăng ký kinh doanh. Do đó, phụ thuộc vào từng loại hoạt động kinh doanh và mức thu nhập cụ thể mà có thể xác định được có phải đăng ký kinh doanh hay không.

Kinh doanh online qua mạng xã hội có cần phải đăng ký kinh doanh không?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 55 Nghị định 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử thì:

Thương nhân, tổ chức tiến hành đăng ký trực tuyến với Bộ Công Thương về việc thiết lập website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử sau khi website đã được hoàn thiện với đầy đủ cấu trúc, tính năng và thông tin theo đề án cung cấp dịch vụ, đã hoạt động tại địa chỉ tên miền được đăng ký và trước khi chính thức cung cấp dịch vụ đến người dùng.

Theo quy định trên thì cá nhân kinh doanh online qua mạng xã hội không cần phải đăng ký kinh doanh với Bộ Công Thương mà chỉ thương nhân, tổ chức mới tiến hành đăng ký trực tuyến với Bộ Công Thương về việc lập các website thương mại điện tử bán hàng do chính thương nhân, tổ chức thiết lập để phục vụ hoạt động xúc tiến thương mại, bán hàng hóa hoặc cung ứng dịch vụ của mình. 

Trách nhiệm của người kinh doanh online qua mạng xã hội

Căn cứ theo quy định tại Điều 37 Nghị định 52/2013/NĐ-CP thì trách nhiệm của người bán hàng trên sàn giao dịch thương mại điện tử bao gồm 07 trách nhiệm sau:

1. Cung cấp đầy đủ và chính xác các thông tin quy định tại Điều 29 Nghị định này cho thương nhân, tổ chức cung cấp dịch vụ sàn giao dịch thương mại điện tử khi đăng ký sử dụng dịch vụ.

2. Cung cấp đầy đủ thông tin về hàng hóa, dịch vụ theo quy định từ Điều 30 đến Điều 34 Nghị định này khi bán hàng hóa hoặc cung ứng dịch vụ trên sàn giao dịch thương mại điện tử.

3. Đảm bảo tính chính xác, trung thực của thông tin về hàng hóa, dịch vụ cung cấp trên sàn giao dịch thương mại điện tử.

4. Thực hiện các quy định tại Mục 2 Chương II Nghị định này khi ứng dụng chức năng đặt hàng trực tuyến trên sàn giao dịch thương mại điện tử.

5. Cung cấp thông tin về tình hình kinh doanh của mình khi có yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phục vụ hoạt động thống kê thương mại điện tử.

6. Tuân thủ quy định của pháp luật về thanh toán, quảng cáo, khuyến mại, bảo vệ quyền sở hữu trí tuệ, bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng và các quy định của pháp luật có liên quan khác khi bán hàng hóa hoặc cung ứng dịch vụ trên sàn giao dịch thương mại điện tử.

7. Thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật.

Như vậy, đối với cá nhân bán hàng online không phải thực hiện nghĩa vụ đăng ký kinh doanh. Tuy nhiên, người kinh doanh bán hàng online qua mạng xã hội phải tuân thủ các quy định về trách nhiệm như đã liệt kê ở trên, cũng như tuân thủ các quy định khác như vầ nghĩa vụ thực hiện thuế, thanh toán, hay bảo vệ người tiêu dùng… mà pháp luật đã quy định. 

Trên đây là những quy định pháp luật về việc đăng ký kinh doanh đối với cá nhân bán hàng online qua mạng xã hội mà Nguyễn và Cộng sự gửi đến quý khách hàng và bạn đọc, nếu như còn thắc mắc hoặc có nhu cầu sử dụng dịch vụ liên quan đến vấn đề trên thì hãy liên hệ với chúng tôi, NVCS đảm bảo sẽ hỗ trợ tốt nhất và làm hài lòng quý khách hàng.  

 

 

  • Địa chỉ: 170 Bùi Thị Xuân, Phường Phạm Ngũ Lão, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh.
  • Điện thoại: 0916 303 656
  • Email: Luatsu@nvcs.vn
  • Website: https://nvcs.vn/



 

LIÊN HỆ

Hotline: 0916.303.656 (Gọi​ ngay đ​ể​ đ​ư​ợc​ tư​ vấ​n miễn​ phí)

Email: luatsu@nvcs.vn 

Website: https://nvcs.vn/

0916.303.656

ĐĂNG KÝ NHẬN TƯ VẤN MIỄN PHÍ TẠI ĐÂY
DỊCH VỤ LIÊN QUAN
ĐỊA CHỈ SỞ CÔNG THƯƠNG TỈNH LONG AN

ĐỊA CHỈ SỞ CÔNG THƯƠNG TỈNH LONG AN

MỘT VÀI THỦ TỤC HÀNH CHÍNH SỞ CÔNG THƯƠNG TỈNH LONG AN CÓ THẨM QUYỀN; ĐỊA CHỈ SỞ CÔNG THƯƠNG TỈNH LONG AN
ĐỊA CHỈ SỞ CÔNG THƯƠNG TỈNH TÂY NINH

ĐỊA CHỈ SỞ CÔNG THƯƠNG TỈNH TÂY NINH

ĐỊA CHỈ SỞ CÔNG THƯƠNG TỈNH TÂY NINH; MỘT VÀI THỦ TỤC HÀNH CHÍNH SỞ CÔNG THƯƠNG TỈNH TÂY NINH CÓ THẨM QUYỀN
ĐỊA CHỈ SỞ TRUYỀN THÔNG VÀ THÔNG TIN TỈNH TÂY NINH

ĐỊA CHỈ SỞ TRUYỀN THÔNG VÀ THÔNG TIN TỈNH TÂY NINH

Địa chỉ Sở Thông tin và Truyền Thông Tây Ninh; Các thủ tục hành chính Sở Thông tin và Truyền Thông có thẩm quyền; Cần chuẩn bị giấy tờ, tài liệu gì khi đến Sở Thông tin và Truyền thông Tây Ninh
ĐỊA CHỈ SỞ THÔNG TIN & TRUYỀN THÔNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

ĐỊA CHỈ SỞ THÔNG TIN & TRUYỀN THÔNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

59 Lý Tự Trọng, Bến Nghé, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh. Văn bản thông báo họp báo của cơ quan, tổ chức, pháp nhân gồm: Đính kèm đầy đủ nội dung họp báo (địa điểm, thời gian, mục đích, người chủ trì họp báo);  
ĐỊA CHỈ SỞ TƯ PHÁP BÌNH DƯƠNG

ĐỊA CHỈ SỞ TƯ PHÁP BÌNH DƯƠNG

Tầng 15, tháp A,Trung tâm hành chính tỉnh, Đường, Lê Lợi, Phú Chánh, Tân Uyên, Bình Dương. Người có yêu cầu đăng ký lại việc nuôi con nuôi nộp Tờ khai đăng ký lại việc nuôi con nuôi tại Sở Tư pháp nơi cha mẹ 
ĐỊA CHỈ SỞ TƯ PHÁP BÌNH PHƯỚC 

ĐỊA CHỈ SỞ TƯ PHÁP BÌNH PHƯỚC 

GVMP+X4C, Nguyễn Thị Minh Khai, Tân Phú, Đồng Xoài, Bình Phước CÁC GIẤY TỜ/ TÀI LIỆU CẦN CHUẨN BỊ KHI ĐẾN SỞ TƯ PHÁP BÌNH PHƯỚC  Đối với Thủ tục Đăng ký lại việc nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài
KHÁCH HÀNG TIÊU BIỂU
THƯ VIỆN PHÁP LUẬT

Để lại địa chỉ email của bạn để nhận những tin tức cập nhật về luật mới nhất

Chat với chúng tôi qua Zalo
Gọi ngay cho chúng tôi